HANGZHOU NUZHUO TECHNOLOGY GROUP CO.,LTD.

Àìsí iná mànàmáná nígbà gbogbo lè ba fíìmù jẹ́, Ògbẹ́ni Jeffrey Oromkan, nọ́ọ̀sì àgbà ní Pakwach IV Medical Center, sọ ní ọ́fíìsì GeneExpert. Fọ́tò: Felix Warom Okello
Gẹ́gẹ́ bí ìwádìí oníròyìn wa, ilé ìwòsàn Zhongbo pàdánù ènìyàn mẹ́tàlá ní ọdún tó kọjá nìkan, pàápàá jùlọ àwọn tó gbẹ́kẹ̀lé ẹ̀rọ ìrànlọ́wọ́ ẹ̀mí àti èémí atẹ́gùn.
Dókítà Mark Bonnie Bramali, olórí ìlera Zombo County, jẹ́rìí sí i pé àwọn pàdánù àwọn aláìsàn mẹ́tàlá ní onírúurú ilé ìtọ́jú ìlera láàrín ọdún 2021 sí 2022.
“Èyí jẹ́ nítorí ìpèsè agbára tí kò dúró déédéé ní gbogbo agbègbè Zombo. A ti fi àwọn ohun èlò ìṣègùn tó wúwo sí ilé ìwòsàn tí ó gbọ́dọ̀ ṣiṣẹ́ lórí orísun agbára tí ó dúró ṣinṣin. Bó tilẹ̀ jẹ́ pé a so mọ́ àwọn ilé iṣẹ́ agbára omi Nyagaka àti agbára oòrùn wa, a dín ìpèsè náà kù láìsí ìdúróṣinṣin. West Power Plants Nile Rural Electrification Company (Wenreco) kò lè ṣe àtìlẹ́yìn fún àwọn ẹ̀rọ wọ̀nyí,” ó wí.
Nígbà míìrán, iná mànàmáná máa ń ṣiṣẹ́ fún àkókò kúkúrú, lẹ́yìn náà ló máa ń kú, ó fi kún un pé: “Nínú ìṣòro yìí, àwọn aláìsàn tí wọ́n nílò ìrànlọ́wọ́ èémí máa ń kú.”
Ní agbègbè Pakvachsky, àwọn olùdarí Health Center IV jẹ́rìí sí ọ̀ràn ikú kan tí a kọ sílẹ̀ ní ọdún 2022 nítorí ìdènà iná mànàmáná.
Dókítà Jammy Omara, olùdarí ìṣègùn ti Ilé Ìwòsàn Nyapea, sọ pé: “A ní ètò oòrùn onípele mẹ́ta (orísun àkọ́kọ́), ẹ̀rọ Wenreco (idúró àkọ́kọ́) àti àwọn ẹ̀rọ amúṣẹ́dá (idúró kejì). Nítorí náà, àwọn àdánù kìí ṣe nítorí àìsí agbára ní ilé ìwòsàn.” Àkóbá pàtàkì ti àìsí agbára ni ìpèsè atẹ́gùn ti Ilé Ìwòsàn Àgbà Arua, tí ó ní ẹ̀rọ atẹ́gùn tí ó ń tún àwọn táńkì atẹ́gùn kún fún gbogbo ilé ìwòsàn.”
Ogbeni Jeffrey Oromkan, Olórí Nọ́ọ̀sì ní Pakwach Health Center IV, jẹ́rìí sí i ní oṣù tó kọjá pé ọmọ tuntun kan kú nítorí iná mànàmáná tó ti bàjẹ́.
“A ní ìdènà iná mànàmáná, ṣùgbọ́n àwọn ẹ̀rọ wa nílò agbára nígbà gbogbo. Ẹ̀rọ TB Onímọ̀ nípa Gene Expert wa gbọ́dọ̀ ṣiṣẹ́ títí di ìgbà ìdánwò ìkẹyìn, ṣùgbọ́n tí agbára bá kú, àwọn ìdánwò náà yóò dáwọ́ dúró, èyí tí yóò sọ àwọn káàtírì nù. Láìpẹ́ yìí, a pàdánù owó nítorí ìdènà iná mànàmáná. pẹ̀lú iná mànàmáná. 40 ìyípo,” ó wí.
Nígbà tí wọ́n ní ìṣòro pajawiri, ilé ìwòsàn kò ní epo tó láti fi ṣiṣẹ́ àwọn ẹ̀rọ amúṣẹ́dá.
“Ohun tó burú jùlọ ni pé a kò lè lo àwọn ilé ìṣeré nítorí àìtó. Tí iná mànàmáná kò bá dúró dáadáa, ó máa ṣòro láti sọ àwọn ohun èlò di aláìlera nínú àwọn ilé ìṣeré. Ní àwọn ilé ìtọ́jú ọmọ àti àwọn ilé ìtọ́jú ọmọ tuntun, àwọn ọmọ tuntun náà kú nítorí àìsí iná mànàmáná,” ó sọ.
Nígbà míìrán, ilé ìwòsàn Pakwach Health Center IV máa ń dá iná mànàmáná dúró fún ju wákàtí márùn-ún lọ. Ní àkókò pàjáwìrì, ọ̀pọ̀ lára ​​àwọn aláìsàn wọ̀nyí ni wọ́n máa ń tọ́ka sí sí àwọn ilé ìwòsàn Angal, Lacor tàbí Nebbi pẹ̀lú àwọn ẹ̀rọ amúṣẹ́dá tí ó wà ní àárín gbùngbùn náà. Àwọn ẹ̀rọ amúṣẹ́dá tí wọ́n ń ṣiṣẹ́ ní àárín gbùngbùn náà máa ń lo lítà 40 epo fún ọjọ́ kan.
Ọjọ́ kẹtàdínlógún oṣù kẹjọ ọdún 2020 jẹ́ ọjọ́ òkùnkùn fún Ọ̀gbẹ́ni Festo Okopi àti ìyàwó rẹ̀, Arábìnrin Grace Tsikavun, àwọn olùgbé ìlú Jupanọndo, agbègbè Nyibola, Ìgbìmọ̀ ìlú Paidha, agbègbè Zombo, tí wọ́n kú nítorí iná mànàmáná tí ó bàjẹ́ nígbà ìbímọ.
“Nígbà tí àwọn dókítà rí i pé kò lè bímọ déédé, wọ́n ṣe iṣẹ́ abẹ fún un. Ṣùgbọ́n, ó bani nínú jẹ́ pé ọmọbìnrin náà kú nítorí àìsí atẹ́gùn nígbà tí wọ́n dá iná mànàmáná dúró ní ilé ìwòsàn Niapé. Mo farapa, ṣùgbọ́n mo dáríjì àwọn aláṣẹ ilé ìwòsàn nítorí wọ́n ṣiṣẹ́ kára láti gba ẹ̀mí ìyàwó àti àwọn ọmọ mi là,” ó ní. Ó rọ ìjọba láti so wọ́n pọ̀ mọ́ àpapọ̀ orílẹ̀-èdè náà.
“Ó dùn mí gan-an láti pàdánù ẹ̀mí irú èyí. Iṣẹ́ ìjọba ni láti pèsè iná mànàmáná tó péye àti tó rọrùn. Mo gbàgbọ́ pé ìjọba mọ̀ nípa ìṣòro wa, kò sì yẹ kí ó máa ṣe ìlérí nìṣó,” ni ó wí.
Ogbeni Stephen Okello, olugbe ilu Yupanjau, agbegbe Tata, agbegbe Nebbi, tun ranti pe baba rẹ padanu nitori aini atẹgun lẹhin ti ina ba ti pari.
Ní ọjọ́ kejìdínlógún oṣù kẹfà ọdún 2021, àwọn aláìsàn márùn-ún tí wọ́n ní àrùn Covid-19 kú nítorí pé iná mànàmáná ti jó ní ilé ìwòsàn Arua.
Nígbà tí wọ́n béèrè bóyá ìdílé náà yóò fi ẹjọ́ lọ sí ilé ìwòsàn, Ọ̀gbẹ́ni Okello sọ pé ìdílé náà kò fẹ́ fi ẹjọ́ lọ sílé ẹjọ́ nítorí ẹjọ́ tó pẹ́ jù.
Nígbà tí ó ń dáhùn sí àwọn ẹ̀sùn wọ̀nyí, Ọ̀gbẹ́ni Kenneth Kigumba, Olùdarí Àgbà ti Wenreco, sọ pé: “A ní àwọn ìlà tí a yà sọ́tọ̀ fún àwọn ilé ìwòsàn pàtàkì àti àwọn ilé ìwòsàn agbègbè bíi Nebbi, a kì í sì í pa iná. Àwọn ohun èlò wọ̀nyí máa ń ṣiṣẹ́ nígbà tí a kò bá ní ohunkóhun láti ṣe. Agbára iná mànàmáná máa ń dínkù, bíi nígbà tí ìdènà omi Nyagak wó lulẹ̀ tí Electromaxx kò sì ní epo sí ẹ̀rọ iná náà.”
Gẹ́gẹ́ bí ìròyìn Afrobarometer 2021 ti sọ, ìdá mẹ́rin àwọn ará Uganda (26%) nìkan ló ń gbé ní ilé tí ó ní ìsopọ̀. Àwọn olùgbé ìlú (67%) ní àǹfààní láti ní iná mànàmáná ní ìlọ́po márùn-ún ju àwọn olùgbé ìgbèríko lọ (13%).
Nínú ìròyìn kan ní ọjọ́ kẹrìndínlọ́gbọ̀n oṣù kẹfà, Wenreco, olùpèsè iná mànàmáná sọ pé: “Olórí onímọ̀ iná mànàmáná ilé ìwòsàn náà kò sí nílé (nígbà tí iná náà ti ń jó), ṣùgbọ́n kọ́kọ́rọ́ yàrá ẹ̀rọ amúnámáná náà wà lọ́dọ̀ rẹ̀. Àwọn aláṣẹ ilé ìwòsàn pè é, ṣùgbọ́n kò dáhùn. Nítorí náà, olùtọ́jú ilé ní láti lọ sí ilé rẹ̀ láti ra kọ́kọ́rọ́ náà, ṣùgbọ́n ó rí onímọ̀ iná mànàmáná kan tí ó ti mutí yó nílé.”
A n bọ si ọ. A n wa awọn ọna lati mu itan naa dara si nigbagbogbo. Jẹ ki a mọ ohun ti o fẹran ati ohun ti a le mu dara si.
Àwọn aṣòfin kò ní èrò láti fòpin sí àdéhùn náà nìkan, ṣùgbọ́n wọ́n tún ní èrò láti má ṣe jẹ́ kí agbáṣe náà ṣe ohunkóhun pẹ̀lú ìjọba lẹ́yìn tí wọ́n bá san owó ìsanwó mílíọ̀nù mẹ́rìndínlógún dọ́là padà.
Lẹ́yìn ìfàsẹ́yìn tó lé ní ogún ọdún, Uganda ti bẹ̀rẹ̀ sí í ṣiṣẹ́ lórí òfin ìdíje.
Donald Trump kò ní agbára tó ń retí lẹ́yìn tí ó ti ṣe ìfilọ́lẹ̀ ètò tuntun ti Ilé Ààrẹ.


Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Kejìlá-10-2022